’Yan Sanda Sun Fara Janyewa Daga Ayyukan Kula da Mutane Masu Muhimmanci Bayan Umarnin Tinubu

Ƙungiyar ’Yan Sanda ta Najeriya ta fara janyewa nan take na jami’an da aka ɗora wa aikin tsaron Mutane Masu Muhimmanci (VIPs), bayan umarni da Shugaba Bola Ahmed Tinubu ya bayar a ranar 23 ga Nuwamba.

Wata sanarwa da Babban Jami’in Kula da Musamman (SPU) na Base 16 a Legas, Neji Veronica, ta sanya hannu, wadda Mai Ba Shugaban Ƙasa Shawara kan Bayani da Tsare-Tsare, Bayo Onanuga, ya raba a ranar Talata, ta umurci duk jami’an da abin ya shafa da su koma gidajen su kafin ƙarshen aiki a ranar 24 ga Nuwamba.

Sanarwar ta ce: “Biyo bayan umarnin Mr. Shugaban Ƙasa kuma Shugaban Sojojin Ƙasa kan janyewar jami’an ’yan sanda da aka ɗora wa tsaron VIPs, Babban Jami’in Kula da SPU Base 16 yana umurtar nan take janyewar dukkan jami’an da ke kan ayyukan VIPs da na yankuna a fadin ƙasa. Duk jami’an da abin ya shafa su kai rahoto kafin ƙarshen yau, Litinin, 24/11/2025, sannan su halarci taron horo gobe. Za a ɗauki halartar su daga jerin sunayen jami’an. Ana buƙatar cikakken bin wannan umarni.”

A cewar Fadar Shugaban Ƙasa, matakin na da nufin ƙara ƙarfin ’yan sanda a cikin al’umma, musamman a yankuna masu nisa inda gidajen ’yan sanda ke ƙarƙashin ƙarfi kuma mazauna ke fuskantar barazanar tsaro. Tinubu ya jaddada cewa jami’an ’yan sanda yanzu za su mayar da hankali kan manyan ayyukan su na kiyaye doka da oda.

A ƙarƙashin sabon tsarin, duk VIP da ke neman kariya za su nemi jami’an tsaro daga Hukumar Tsaro da Kare Farar Hula (NSCDC), maimakon dogaro da ’yan sanda. Fadar Shugaban Ƙasa ta bayyana cewa wannan sauyi zai ƙara ƙarfin aiki da inganta tsaro ga al’umma a fadin ƙasa.

Don tallafawa wannan tsarin, Tinubu ya amince da ɗaukar sabbin jami’an ’yan sanda 30,000 a fadin Najeriya. Hakanan an fara tsara haɓaka wuraren horon ’yan sanda a haɗin gwiwa da gwamnatocin jihohi.

Wannan lamari ya biyo bayan ƙaruwar hare-hare a wasu sassan Arewa, ciki har da kwanan nan sace-sace da hare-hare a jihohin Kebbi da Kwara.

  • Keji Mustapha

    Related Posts

    Ooni of Ife Visits Nigeria Immigration Service Headquarters for Diplomatic Passport Renewal

    His Imperial Majesty, the Ooni of Ife, Oba Adeyeye Enitan Babatunde Ogunwusi, Ojaja II, on Tuesday visited the Headquarters of the Nigeria Immigration Service (NIS) in Abuja for the renewal…

    Osun NSCDC Decorates 267 Newly Promoted Officers

    The State Commandant of the Nigeria Security and Civil Defence Corps (NSCDC), Osun State Command, Commandant Igbalawole Sotiyo, has decorated two hundred and sixty-seven (267) officers recently promoted in the…

    Leave a Reply

    Your email address will not be published. Required fields are marked *

    You Missed

    Ooni of Ife Visits Nigeria Immigration Service Headquarters for Diplomatic Passport Renewal

    Ooni of Ife Visits Nigeria Immigration Service Headquarters for Diplomatic Passport Renewal

    Osun NSCDC Decorates 267 Newly Promoted Officers

    Osun NSCDC Decorates 267 Newly Promoted Officers

    Osun NSCDC Decorates 267 Newly Promoted Officers

    Osun NSCDC Decorates 267 Newly Promoted Officers

    “Without Security, Development Cannot Thrive” — Oyo Deputy Governor as NSCDC Decorates 160 Promoted Officers

    “Without Security, Development Cannot Thrive” — Oyo Deputy Governor as NSCDC Decorates 160 Promoted Officers

    Federal Fire Service Launches Nationwide Performance Management Reform Initiative

    Federal Fire Service Launches Nationwide Performance Management Reform Initiative

    Oluwo Decorates NSCDC Aide, Akintunde Wale, on Promotion to Deputy Superintendent of Corps

    Oluwo Decorates NSCDC Aide, Akintunde Wale, on Promotion to Deputy Superintendent of Corps