Pix: Rear Admiral Idi Abbas
Rubutawa daga Isiaka Mustapha, Babban Jami’in Gudanarwa/Kakakin Edita, People’s Security Monitor
Rear Admiral Idi Abbas, wanda aka haifa a ranar 20 ga Satumba, 1969, a Ƙaramar Hukumar Nassarawa ta Jihar Kano, shi ne Babban Hafsan Rundunar Sojin Ruwa na Najeriya na 25. Shugaba Bola Ahmed Tinubu ne ya nada shi a wannan mukami a ranar 24 ga Oktoba, 2025, nadin da ya ƙare daɗaɗɗen aiki mai tsawon shekaru fiye da talatin wanda ya cika da ƙwarewa, ladabi, da ƙwazon aiki a fannin tsaron ruwa.
Ya fara makarantar firamare a Gwagwarwa, Kano, kafin ya wuce Makarantar Sojin Sama ta Jos daga 1981 zuwa 1986. Sha’awarsa ta tsaron ƙasa ta kai shi Kwalejin Tsaron Najeriya (NDA) a ranar 12 ga Satumba, 1987, a matsayin ɗan ajin 40. Ya kammala da digiri a fannin Chemistry, sannan aka ba shi mukamin Sub-Lieutenant a ranar 10 ga Satumba, 1993.
Rear Admiral Abbas ƙwararre ne a fannin Above Water Warfare (Yaƙin Sama da Ruwa). Ya halarci kwasa-kwasai da dama a gida da ƙasashen waje, ciki har da Sub-Lieutenant Technical Course a NNS Quorra (1994), Junior da Senior Staff Courses a Armed Forces Command and Staff College, Jaji (2001 da 2005), da Officers’ Long Course XII a NNS Quorra, Apapa, Lagos (2003). A 2009, ya halarci UN Military Observer Course a Tanzania, sannan ya kammala Kwalejin Tsaro ta Ƙasa (NDC), Abuja, a 2014, a matsayin ɗan ajin Course 23.
Tun bayan an ba shi mukami a 1993, Rear Admiral Abbas ya yi aiki a wurare masu muhimmanci da dama a Rundunar Sojin Ruwa ta Najeriya. Ya fara aikin jirgin ruwa a kan NNS ARADU, NNS DAMISA, da NNS AYAM. Daga baya, ya zama Naval Assistant ga Deputy Commandant na Kwalejin Soji ta Jaji a 1998, sannan bayan wasu karin horo, ya koma NNS DAMISA. A Janairu 2004, aka naɗa shi Staff Officer III, Marine Services a Hedikwatar Sojin Ruwa, sannan Gunnery Officer a NNS OHUE a 2006.
A 2007, ya zama malami a NNS Quorra, sannan a 2008 aka naɗa shi Commanding Officer na Burma Battalion a NDA. Daga nan, ayyukansa suka ƙara girma, ya zama Base Administrative Officer a NNS Pathfinder (2010), sannan Naval Contingent Commander na Operation SAFE HAVEN (2012). A 2015, ya zama Maritime Guard Commander na NIMASA, sannan Commander Task Group na Operation Tsare-Teku a 2017.
Daga 2018 zuwa 2022, Rear Admiral Abbas ya yi aiki a Central Naval Command, inda ya riƙe mukaman Command Administrative Officer, Chief Staff Officer, sannan Flag Officer Commanding. A cikin wannan lokaci, ya kuma yi aiki a matsayin Commander NNS Victory (Calabar) a 2020. A Yuli 2023, aka naɗa shi Chief of Naval Safety and Standards a Hedikwatar Sojin Ruwa. A Fabrairu 2024, ya zama Chief of Defence Civil-Military Relations a Defence Headquarters, sannan a Janairu 2025, aka tura shi Nigerian Army Heritage Centre a matsayin Senior Research Fellow, mukamin da ya riƙe kafin nadinsa a matsayin Babban Hafsan Rundunar Sojin Ruwa.
Ƙwararren jami’i ne na gaskiya wanda ya tashi daga mataki zuwa mataki a Rundunar Sojin Ruwa ta Najeriya. Ya zama Midshipman a 1996, Lieutenant a 2001, Lieutenant Commander da Commander a 2006, Navy Captain a 2011, Commodore a 2016, sannan Rear Admiral a ranar 10 ga Satumba, 2020.
Ya samu lambobin yabo masu yawa, ciki har da Passed Staff Course (psc), Fellow Defence College (fdc), Forces Service Star (fss), Meritorious Service Star (mss), Distinguished Service Star (dss), Grand Service Star (gss), da Defence General Staff Medal (dgsm). Haka kuma memba ne na Nigerian Institute of Management (NIM) da International Institute of Professional Security (IIPS).
Rear Admiral Idi Abbas musulmi ne mai bin addini, ya auri Hajiya Aisha Abbas, kuma Allah Ya albarkace su da ‘ya’ya maza biyu. A lokacin hutu, yana jin daɗin buga wasan hockey da tuki.
Nadinsa a matsayin Babban Hafsan Rundunar Sojin Ruwa ya nuna amincewar Shugaba Tinubu da gaskiyarsa, ƙwarewarsa da jajircewarsa. Abbas na wakiltar sabon salo na ƙwararru a rundunar wanda ya haɗa ƙwarewa da tsari wajen tabbatar da tsaron ruwa da ƙarfafa martabar Sojin Ruwa na Najeriya.




